Mức phạt khi sử dụng hóa đơn chưa thông báo phát hành

25/06/2020

Thông báo phát hành hóa đơn là công việc bắt buộc để hóa đơn có giá trị sử dụng. Vậy, doanh nghiệp có hành vi sử dụng hóa đơn mà chưa hoàn thành việc thông báo phát hành sẽ bị xử lý như thế nào?

Chậm nhất 02 ngày trước khi bắt đầu sử dụng hóa đơn, doanh nghiệp phải thực hiện Thông báo phát hành hóa đơn với cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Ví dụ: Doanh nghiệp dự định bắt đầu sử dụng hóa đơn từ ngày 16/09/2019 thì phải nộp Thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế chậm nhất là vào ngày 14/9/2019

Doanh nghiệp là bên bán có hành vi sử dụng hóa đơn khi chưa hoàn thành thủ tục thông báo phát hành hóa đơn sẽ bị xử phạt theo từng trường hợp cụ thể sau đây:

  1. Sử dụng hóa đơn đã được Thông báo phát hành với cơ quan thuế nhưng chưa đến thời hạn sử dụng:

Doanh nghiệp đã thực hiện thông báo phát hành hóa đơn nhưng có hành vi sử dụng hóa đơn trước thời điểm bắt đầu sử dụng hóa đơn ghi trong thông báo phát hành sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 49/2016/NĐ-CP.

Ví dụ: Doanh nghiệp đã nộp Thông báo phát hành hóa đơn ngày 14/9/2019. Ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn là 16/9/2019.Ngày 15/9/2019, doanh nghiệp đã sử dụng một số hóa đơn nên sẽ bị xử phạt theo quy định nêu trên.

  1. Sử dụng hóa đơn khi chưa thực hiện thông báo phát hành:

Theo hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 10/2014/TT-BTC, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn khi chưa lập thông báo phát hành hóa đơn thì sẽ bị xử phạt theo một trong các trường hợp dưới đây:

1. Trường hợp hóa đơn gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh:
     1.1. Đã được kê khai, nộp thuế Phạt tiền 6.000.000 đồng
     1.2. Chưa được kê khai, nộp thuế Phạt tiền từ 6.000.000 đồng – 18.000.000 đồng
2. Trường hợp hóa đơn không gắn với hoạt động kinh tế hoặc không được kê khai, nộp thuế (hóa đơn bất hợp pháp): Phạt tiền từ 20.000.000 đồng – 50.000.000 đồng

Doanh nghiệp vi phạm quy định trên phải thực hiện thủ tục phát hành hóa đơn theo quy định.

Trường hợp doanh nghiệp chứng minh đã gửi thông báo phát hành hóa đơn cho cơ quan thuế trước khi hóa đơn được đưa vào sử dụng nhưng cơ quan thuế không nhận được do thất lạc thì không bị xử phạt.

Doanh nghiệp là bên mua vẫn được sử dụng hóa đơn chưa thực hiện thông báo phát hành để kê khai, khấu trừ, tính vào chi phí theo quy định, nếu các hóa đơn này gắn với nghiệp vụ kinh tế phát sinh và bên bán đã chấp hành Quyết định xử phạt.

Để tránh xảy ra các sai sót không đáng có, doanh nghiệp bên mua và bên bán đều nên kiểm tra hóa đơn đã được sử dụng chưa tại đây.

Nếu thấy kết quả chưa có thông tin gì thì doanh nghiệp phải liên hệ với Chi cục thuế để kiểm tra.

Mọi thắc mắc về hóa đơn điện tử hay muốn được tư vấn về phần mềm hóa đơn điện tử  hoàn toàn miễn phí, Quý doanh nghiệp vui lòng liên hệ ngay Hotline 24/7:

Nguyễn Tuấn – Phụ trách Khách Hàng Doanh Nghiệp – TTKD VNPT – Hà Nội

Tel: 0919 688 559                            Email: nguyentuan.kthn@gmail.com

Trân trọng cảm ơn!

Call Now Button
D?ch v? thi?t k? website tr?n gi D?ch v? thi?t k? website chuyn nghi?p itheme.vn